Chào chuyên gia. Mẹ em bị tiểu đường 6 năm, ngày tiêm 3 mũi insulin. Trước đây, mẹ em bị hạ đường huyết chỉ có các biểu hiện vã mồ hôi, chóng mặt, bị hạ vào ban đêm thì vẫn ngồi dậy ăn được. Nhưng hiện tại biểu hiện hạ đường huyết của mẹ nặng hơn: Vã mồ hôi, hoa mắt, tay chân loạng choạng, nói lắp, ban đêm hạ đường huyết thì hay gặp ác mộng, nói loạn, có một lần bị hôn mê. Vậy liệu mẹ em có bị biến chứng tiểu đường không và làm thế nào khắc phục?
Trả lời:

Từ ThS. BS Nguyễn Thị Thúy Hằng - Trưởng khoa khám bệnh, Bệnh viện Đa khoa Xanh Pôn, Hà Nội:

Chào bạn,

Tình trạng hạ đường huyết mà mẹ bạn gặp phải chính là một trong những biến chứng cấp tính nguy hiểm của bệnh tiểu đường. Đặc biệt, những biểu hiện hạ đường huyết như của bác cho thấy mức độ khá nặng. Hiện tượng nói lắp, gặp ác mộng phản ánh sự tổn thương não bộ, rất dễ gây hôn mê, thậm chí tử vong.

Trường hợp mẹ bạn hay bị hạ đường huyết như vậy, bạn cần xem lại ba yếu tố sau đây:

  • Thứ nhất, việc tiêm thuốc của bác đã đúng với chỉ định của bác sĩ chưa hay bị quá liều.
  • Thứ hai, bác có ăn uống kiêng khem quá hay không.
  • Thứ ba, bác có hay tập thể dục hoặc làm việc nặng nhọc, gắng sức hay không.

Nếu các yếu tố về dùng thuốc, dinh dưỡng, tập luyện chưa hợp lý, bác cần điều chỉnh lại ngay. Sau đó, bạn nên đưa mẹ đến bệnh viện để bác sĩ kiểm tra, điều chỉnh thuốc thì sẽ hạn chế được tình trạng hạ đường huyết này.

Hạ đường huyết nếu không được xử lý kịp thời sẽ để lại nhiều hậu quả nghiêm trọng, thậm chí là tử vong. Trong trường hợp bạn thấy mẹ có những biểu hiện của hạ đường huyết như trên, bạn cần ngay lập tức cho mẹ uống một cốc nước đường ấm (200 - 300 ml), 2 -3 cái bánh, kẹo ngọt hoặc hoa quả sấy, 1 - 2 thìa cafe mật ong (có thể dùng ngay hoặc pha loãng với nước ấm). Bạn đọc thêm về cách xử trí hạ đường huyết trong bài viết sau:

https://hotangduong.co/bien-chung-tieu-duong/ha-duong-huyet-o-nguoi-tieu-duong-co-nguy-hiem-khong-cach-xu-ly.pca#phai-lam-gi-de-xu-ly-ha-duong-huyet-

Chúc bạn và gia đình nhiều sức khỏe!

1bannerch-ntranghotangduong-vn2-resizeH-.jpg