Chào bác sĩ. Anh trai tôi bị tiểu đường tuýp 2, hiện đang tiêm insulin ngày 2 lần. Nhưng thời gian gần đây anh hay có biểu hiện mất kiểm soát, co giật, gia đình tôi rất lo lắng. Đi khám thì lượng đường lên xuống không ổn định lắm, cao nhất có lần lên đến 26 mmol/l. Vậy là sao thưa bác sĩ?
Trả lời:

Chào bạn. Cảm ơn bạn đã gửi câu hỏi tới.

Xin gửi bạn câu trả lời của TS. Nguyễn Thị Thúy Hằng - Trưởng khoa khám bệnh, BV Xanh Pôn, Hà Nội như sau:

“Đối với người tiểu đường đang tiêm insulin, có nguy cơ rất nguy hiểm đó là hạ đường huyết. Hạ đường huyết theo cấp độ từ nhẹ đến nặng thường có các biểu hiện như sau:

Đầu tiên, người bệnh cảm thấy chóng mặt, vã mồ hôi, run rẩy, tim đập nhanh, hồi hộp trống ngực. Sau đó nặng lên sẽ có các biểu hiện như lơ mơ, co giật, mất kiểm soát.

Anh trai bạn bị như vậy, rất có thể liên quan đến hạ đường huyết. Tuy nhiên lại có những lúc đường huyết rất cao lên đến tận 26 mmol/l. Cái này có thể do liều dùng hoặc cách dùng chưa hợp lý, số mũi tiêm/ ngày chưa phù hợp. Do đó, vẫn có giai đoạn đường huyết bị hạ xuống thấp, giai đoạn thì đường huyết lại lên quá cao.

Do đó, bạn cần lưu ý thêm là đưa bệnh nhân đi khám để được thay phác đồ điều trị khác phù hợp hơn”.

Hy vọng câu trả lời trên hữu ích đối với bạn. Nếu còn điều gì băn khoăn, bạn vui lòng gọi đến số 0981.238.219 để được hỗ trợ nhanh nhất.

 

1bannerch-ntranghotangduong-vn2-resizeH-.jpg