Lúc 9h sáng tôi uống 1 viên Siofor 0.5g theo đơn. Đến 11h trưa, tôi ăn 1 chén cơm và rau, thịt đầy đủ. Nhưng vừa ăn xong 10 phút thấy tay chân rụng rời, run rẩy, người toát mồ hôi không còn sức lực, hoa mắt, buồn nôn. Cố gắng thử đường thì thấy 4.5mmol/l. Tôi phải ăn 3 viên kẹo, tầm 30 phút sau mới hồi lại. Bác sĩ cho tôi hỏi tôi bị như vậy có phải do thuốc không?
Trả lời:

Chào bạn, 

Chúng tôi xin gửi đến bạn câu trả lời từ Ths. BS Nguyễn Huy Cường - Nguyên Phó trưởng khoa Đái Tháo Đường (Bệnh viện Nội tiết Trung Ương), Trưởng Phòng khám Nội khoa Huy Cường (113 Thái Hà, Đống Đa, Hà Nội):

Chỉ số đường máu 4,5mmol/l chưa phải là mức để hạ đường huyết. Vì khi gọi là hạ đường huyết thì đường máu phải dưới 3.9 mmol/l. Tuy nhiên, cũng không thể loại trừ một số trường hợp khi cơ thể người bệnh đã quen với mức đường máu cao, ví dụ: 9, 10, 12 phẩy chẳng hạn, thì khi đường máu về 5 - 6 phẩy, người ta cũng đã có các triệu chứng giống như hạ đường huyết rồi. 

Đối với tình trạng của bạn, để biết chắc chắn là hoa mắt, không còn sức lực hay buồn nôn có phải do thuốc hay không thì cần phải xem lại:

Thứ nhất: Ngoài viên Siofor, bạn còn sử dụng thuốc tiểu đường khác không. Bởi nếu chỉ dùng đơn độc một mình viên Siofor thì khả năng gây ra hạ đường huyết cũng rất là thấp. 

Thứ hai: Liều thuốc hiện tại có thể chưa phù hợp và khiến đường huyết của bạn hạ nhanh quá, gây ra các triệu chứng của hạ đường huyết. Bạn nên đến gặp bác sĩ để trao đổi cụ thể và được đổi đơn thuốc

Chúc bạn sức khỏe!

1bannerch-ntranghotangduong-vn2-resizeH-.jpg